Ⓟ VIETNAM, XIXe siècle Ensemble de trois assiettes en porcelaine "Bleu de Hue"
D…

Ⓟ VIETNAM, XIXe siècle

Ensemble de trois assiettes en porcelaine "Bleu de Hue" De forme circulaire, présentant toutes trois un décor en bleu de cobalt sous couverte de scènes animées, deux accompagnées de poèmes. Marques sous les bases, cerclages métalliques en bordure. Diamètre : 14, 15.5 et 15.6 cm (défauts de cuisson, rayures et fêles) Bộ ba đĩa sứ men am Huế trang trí hoạt cảnh sinh hoạt vui tươi, đề thơ bên cạnh thể hiện nét tao nhã, trang trọng trên mâm cơm của gia đình xưa. Có thể thấy, người xưa khi chơi đồ sứ họ không chỉ quan tâm đến chất lượng mà còn đến cả hình thức. Mỗi món đồ đều thể hiện sự am hiểu cũng như thẩm mỹ tinh tế của chủ sở hữu. Bộ ba đĩa sứ men lam Huế Xuất xứ: Việt Nam - Thế kỷ 19 Kích thước: 14, 15,5 và 15,6 cm

75

Ⓟ VIETNAM, XIXe siècle