VIETNAM XIXe siècle
Sculpture en bois laqué or et peinture polychrome, représentant un grand moine debout en habit bouddhique, les mains jointes en prière. Les traits du visage sont fins, les lèvres serrées rendant le faciès sévère malgré les yeux plutôt doux, la patine est douce.
H. 87 cm avec le socle
(Usures, sauts de laque)
Việt Nam, thế kỷ 19
Tượng bằng gỗ sơn nhiều màu và thếp vàng, miêu tả một nhà sư mặc áo cà sa, tay thủ ấn hiệp chưởng. Đường nét gương mặt tinh tế, miệng hơi mím mang lại cảm giác nghiêm nghị, mặc dù nhà sư có một đôi mắt rất hiền từ.
Chiều cao 87 cm tính cả đế
(Tróc sơn, dấu vết thời gian)
PROVENANCE
Collection du Dr X, Normandie